JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

MANMLAKA YA UDHIBITI WA
NAFAKA NA MAZAO
MCHANGANYIKO

~ UZALISHAI
- ENDELEVU
WA ZAO LA
DENGU

MWONGOZO WA AFISA
UGANI NA MKULIMA




01

Dibaji

SEHEMU YA KWANZA 03
1.0 UTANGULIZI 03
1.1 Usuli 03
1.2 Umuhimu wa zao la Dengu 03
1.3 Lengo la Mwongozo 03

SEHEMU YA PILI 04
2.0 MBINU ENDELEVU ZA UZALISHA)I WA DENGU 04
2.1 Mazingira yanayofaa kwa Kilimo cha dengu 04
2.1.1Hali ya Hewa 04
2.1.2Udongo 04
2.2 UCHAGUZI WA ENEO NA MAANDALIZI YA SHAMBA 04
2.2.1Uchaguzi wa Eneo 04
2.2.2Historia ya eneo 04
2.2.3Aina ya udongo 05
2.2.4Uhitaji wa hatua za kudhibiti mmomonyoko wa udongo 05
2.2.5Uhitaji wa mifumo ya uondoshaji maji na kudhibiti mafuriko 05
2.2.6Urahisi wa kufikika (Accessibility) 05
2.2.7Maandalizi ya Shamba 05
2.2.8Maandalizi ya shamba katika maeneo yenye miteremko mikali 05
2.3 UBORESHAJI NA UTUNZAJI WA UDONGO 05
2.3.1Kutumia matandazo. 06
2.3.2Ukatuaji wa mara pili (double digging) 07
2.3.3Kilimo cha mzunguko 07
2.3.4Matumizi ya mbolea 08
2.3.5Mbolea ya samadi 09
2.3.6Mbolea za viwandani 10
2.3.7Matumizi ya mbolea za kibaiolojia. 10
2.4 UTUNZAJI WA RASILIMALI ZA MAJI NA UMWAGILIAJI 1
2.5 UCHAGUZI WA MBEGU NA UPANDAIJI 11
2.5.1Mambo muhimu ya kuzingatia katika kuchagua mbegu 11
2.5.2Upandaji na Mbinu za Upandaji 12
2.6 MBINU ENDELEVU ZA UDHIBITI VISUMBUFU VYA DENGU 12
2.6.1Utambuzi Wa Wadudu waharibifu na Magonjwa pamoja na Udhibiti 12
2.6.2Matumizi sahihi ya viuatilifu vya viwandani 13
2.6.2.1Mambo muhimu ya kuzingatia kabla ya matumizi/kunyunyizia viuatilifu 13



2.6.2.2Vifaa kinga wakati kunyunyizia kiuatilifu 13

2.6.3Uchanganyaji salama wa viuatilifu 13
2.6.4Huduma ya kwanza kwa mwathirika wa kiuatilifu (Hatua za kuchukua) 13
2.6.5Kulinda mazingira wakati wa unyunyiziaji 13
2.6.6Aina ya kinyunyizi (sprayer) na nozeli (nozzles) 13
2.6.7Utupaji wa vifungashio vya viuatilifu 12
2.6.8Athari za matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu 14
2.6.9Udhibiti husishi wa visumbufu 14
2.6.10Mbinu husishi ya udhibiti wa visumbufu 14
2.6.11Faida za mbinu husishi ya udhibiti wa visumbufu. 14

SEHEMU YA TATU 15
3.0 USIMAMIZI WA DENGU WAKATI NA BAADA YA KUVUNA 15
3.1 Uvunaji 15
3.2 Kukausha na Kupura 115;
3.3 Kusafisha na Kuchambua 15
3.4 Kupanga Madaraja 15
3.5 Kufungasha na Kuhifadhi 15
3.6 Usafirishaji 15
3.7 Soko la Dengu 15

SEHEMU YA NNE 16
4.0 MFUMO WA UFUATILIAJI (TRACEABILITY) KATIKA UZALISHA)I WA DENGU 16
4.1 Maana na umuhimu 16
4.2 Vipengele vya mfumo wa ufuatiliaji 16
4.3 Mfumo wa ufuatiliaji unahusisha: :;
4.4 Mfano wa fomu ya kumbukumbu kwa mkulima wa dengu: 18
4.4, 1"Umuhimu wa uwekaji kumbukumbu
4.4.2Mkulima wa dengu anatakiwa kuweka na kutunza Kumbukumbu 18
Muhimu kwa Mkulima wa Dengu

SEHEMU YA TANO 19

19

5.0 USTAWI WA WAFANYAKAZI, AFYA NA USALAMA 19
5.1 Taratibu za kisheria kuhusu ustawi wa wafanyakazi, afya na usalama 19
5.2 Utoaji wa huduma ya kwanza shambani 19
5.3 Mazingira ya kazi 20
5.4 Ajira za watoto gg
5.5 Masuala ya Jinsia 20

5.6 Hatua za usalama na afya



Zao la dengu ni muhimu katika kuhakikisha usalama wa chakula, lishe na ukuaji wa uchumi. Hata
hivyo, licha ya umuhimu wake, tija ya zao hilo bado ni ndogo, ambayo ni tani 0.2 kwa ekari
ikilinganishwa na uwezekano wa tani 0.5 kwa ekari. Pamoja na tija ndogo, ubora na usalama wa
zao hilo pia upo chini, kwa sababu mbalimbali ikiwepo matumizi hafifu ya mbinu endelevu za
uzalishaji.

Mamlaka ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA), katika kutekeleza azma vya Taifa va
kuhakikisha usalama wa chakula na lishe, pamoja na kukuza uchumi endelevu imeandaa
Mwongozo wa uzalishaji endelevu wa zao la dengu ili kushughulikia mapungufu hayo. Mwongozo
huo umeandaliwa sambamba na Viwango endelevu vya uzalishaji (Sustainable Agronomic
Standards) vinavyopaswa kutekelezwa na wakulima. Viwango hivyo vimeundwa kwa lengo la
kuhakikisha uzalishaji thabiti na endelevu, hatua inayochangia usalama wa chakula na ustawi wa
kiuchumi wa taifa. Aidha, viwango vinajenga msingi wa uaminifu kati ya wazalishaji, wasambazaji,
na watumiaji wa mazao.

Mwongozo wa uzalishaji endelevu wa dengu umeandaliwa kwa kuzingatia mbinu za kilimo
endelevu, utunzaji wa mazingira, ustawi, afya na usalama wa wafanyakazi ili kuhakikisha kuwa
wakulima wanazalisha kwa tija na kufikia viwango vya ubora na usalama vinavyokubalika kitaifa
na kimataifa.

Mwongozo huu ni nyenzo ya kiutendaji kwa wakulima, maafisa ugani na wadau wengine wa sekta
ya kilimo, ikiwasaidia kutekeleza viwango vilivyowekwa na hivyo kuongeza uwezo wa zao hilo
kushindana katika masoko ya ndani na nje ya nchi.

Utekelezaji wa Mwongozo na Viwango vilivyowekwa unatarajiwa kuchangia katika kuhakikisha
usalama wa chakula na lishe, kukuza kipato cha wakulima na ustawi wa jamii, kuimarisha nafasi ya
Tanzania katika biashara ya kimataifa ya mazao ya kilimo na kuhakikisha uendelevu wa rasilimali
za kilimo kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Ni matarajio ya COPRA kwamba Mwongozo huu utakuwa rejea ya msingi kwa wakulima na wadau
wa kilimo, na kwamba utekelezaji wake utachangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza uzalishaji
endelevu wa zao la dengu.

Prof. Sifuni Mchome

Mwenyekiti Bodi ya Wakurugenzi
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)



Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) inapenda
kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote waliochangia katika uandaaji wa
Mwongozo huu. Hatua hii imefanikiwa kupitia mashauriano va kina kati ya
wataalamu na wadau mbalimbali wa sekta ya kilimo, chini ya uratibu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko.

Shukrani za pekee ziwaendee wataalamu kutoka Wizara ya Kilimo; Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine (SUA), Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania
(TPHPA), Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), na Taasisi ya Utafiti
Tanzania (TARI), kwa mchango wao mkubwa wa kitaalamu, mawazo bunifu na
ushirikiano uliowezesha kukamilika kwa Mwongozo huu.

COPRA inatambua na kuthamini kwa dhati michango yote iliyotolewa, ambayo
imekuwa msingi muhimu katika kuboresha ubora na ufanisi wa Mwongozo huu
kwa manufaa ya wakulima na sekta ya kilimo kwa ujumla.

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)




SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

Usuli

Mwongozo wa Kilimo endelevu wa uzalishaji wa zao la dengu unahusisha mbinu endelevu za
kilimo zenye kuzingatia utunzaji wa mazingira, uchumi na jamii katika michakato ya shughuli
za kilimo ambayo husababisha uzalishaji wa chakula salama na chenye ubora. Mbinu endelevu
za uzalishaji wa zao la dengu zimejumuishwa katika viwango vya Sekta Binafsi na za Umma,
lakini mawanda vya utekelezaji wake hutofautiana. Dhana ya mbinu endelevu za uzalishaji
inaweza kutumika kama nyenzo katika kila hatua ya mchakato wa uzalishaji ili kupata
matokeo endelevu kimazingira, uchumi na yanayokubalika kijamii.

Umuhimu wa zao la Dengu

Dengu ni zao la jamii ya mikunde ambayo hutumika kwa
chakula na biashara. Zao hili, ni chanzo kikubwa cha protini,
nyuzikamba, madini ya manganizi, magniziamu, folieti
madini ya zinki pamoja na vitamin B. Dengu pia, ina umuhimu
katika kurutubisha udongo kama yalivyo mazao mengine ya
mikunde. Pamoja na umuhimu wake, wakulima wengi
wamekuwa wakipata mavuno kidogo na yenye usalama na
ubora hafifu kwa sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na
kutokuzingatia kanuni za kilimo bora zinazopendekezwa
kitaalam. Aidha, katika miaka ya hivi karibuni zao hilo
limekuwa ni miongoni mwa mazao yaliyopata umuhimu
mkubwa katika soko la kimataifa.

Nchini Tanzania, dengu inazalishwa kwa wingi katika Mikoa ya Mwanza na Shinyanga. Mikoa
mingine ni singida, manyara, Iringa, Dodoma, na Morogoro. Zao hili lina sifa ya kustahimili
ukame, hivyo linafaa zaidi kwa kilimo katika maeneo yenye mvua za wastani.

Lengo la Mwongozo

Lengo la Mwongozo huu, nikuendeleza mbinu endelevu za
uzalishajii wa dengu ili kuongeza tija, uzalishaji na kuhakikisha
dengu zinafikia viwango vya juu vya usalama na ubora kwa
kuzingatia utunzaji wa mazingira.



SEHEMU YA PILI

MBINU ENDELEVU ZA UZALISHAJI WA DENGU

MAZINGIRA YANAYOFAA KWA KILIMO CHA DENGU

Dengu ni zao linalostahimili ukame na kustawi katika maeneo yenye hali ya joto, mvua
kidogo, na udongo wenye rutuba.

2.1.1 Haliya Hewa

Dengu hustawi vizuri katika maeneo yenye joto la kati ya 20°C hadi 30°C. Joto linalozidi au kupungua zaidi ya
kiwango hiki linaweza kuathiri ukuaji wa zao hili. Dengu ni zao linalohimili ukame, lakini pia linahitaji mvua ya
wastani wa milimita 500 hadi 700 kwa msimu ili kutoa mavuno bora. Dengu hustawi vyema zaidi katika
maeneo yenye mvua ya mtawanyiko mzuri kwa kipindi kifupi cha ukuaji.

°JOTO
Czo—>30

€P VAHITAI YA MAJ

BRI snnmmﬁ 1onmm
2.1.2 Udongo

Udongo unaofaa kwa kilimo cha dengu ni wa mfinyanzi mwepesi hadi wa kichanga, wenye rutuba ya kutosha,
usiotuamisha maji na wenye chachu (pH) kati ya 6 hadi 7.

Y  UDONGO:
m (pH)\/aG — 1

UCHAGUZI WA ENEO NA MAANDALIZI YA SHAMBA

2.1.3 Uchaguzi wa Eneo
Mambo muhimu va kuzingatia wakati wa kuchagua eneo ni pamoja na;

2.1.4 Historia ya eneo
Zingatia historia ya eneo kama vile, taarifa kuhusu uwezekano wa chanzo cha uchafuzi wa vijidudu, kemikali,
madini tembo vinavyohusiana na matumizi ya msimu uliopita kwa gjili ya uzalishaji wa dengu. Taarifa hizo

udongo.

2.1.5 Ainaya udongo

Zingatia aina ya udongo unaofaa kwa kilimo cha dengu.



2.1.6 Uhitaji wa hatua za kudhibiti

mmomonyoko wa udongo

Eneo lenye mteremko mkali linahitaji kukingwa
na miundombinu ya kuzuia mmomonyoko wa
udongo kama vile vizuia upepo, matuta va
kontua, matuta ya ngazi na mistari ya nyasi.
Hivyo mkulima azingatie mahitaji ya mbinu hizo
wakati wa kuchagua eneo.

2.1.7 Uhitaji wa mifumo va
uondoshaji maji

Katika maeneo yanayotuamisha maji ni muhimu
kuweka mifumo madhubuti ya kupitisha na
kuondoa maji.

2.1.8 Urahisi wa kufikika

Eneo liwe rahisi kufikika kwa ajili ya kurahisisha
huduma za shamba na usafirishaji wa dengu
baada ya kuvuna.

2.1.9 Maandalizi ya Shamba

Shamba liandaliwe vizuri ili kuhakikisha usawa
katika uotaji na ukuaji. Uandaaji wa shamba
utategemea upatikanaji wa vifaa na zana za kilimo
na mandhari ya eneo. Pia wakulima wenye uwezo
wanaweza kutumia trekta.

Maandalizi ya shamba ya zingatie;

i.Kupima afya ya udongo ili kufahamu hali ya
virutubisho, chachu ya udongo, vyanzo vya
uchafuzi kama vile vijidudu, kemikali na
madini tembo. Chukua hatua za kuboresha
udongo kulingana na matokeo ya kipimo.

ii.Kutayarisha shamba mwezi mmoja kabla
ya msimu kwa kuondoa magugu na visiki
pamoja na kuweka mbolea za samadi ikiwa
zinapatikana.

ii.Kutifua na kusawazisha ni muhimu kwani
husaidia upatikanaji wa hewa na kuwezesha
maji kupita kwa urahisi.

2.1.10Maandalizi ya shamba katika maeneo yenye miteremko mikali
Zingatia mbinu za kuzuia mmomonyoko wa udongo kama vile kuandaa matuta ya ngazi, matuta ya kontua

na kupanda mistari ya nyasi.

Picha Na 1: Uzalishaji wa dengu kwa matuta ya kontua

UBORESHAJI NA UTUNZAJI WA UDONGO

Udongo ni msingi wa uzalishaji wote wa kilimo. Uboreshaji na utunzaji wa rasilimali hiyo ya thamani
ni muhimu. Utunzaji mzuri wa udongo huhakikisha rutuba ya muda mrefu na husaidia kuongeza
mavuno na faida kwa mkulima. Mkulima afanye maboresho ya udongo kwa kuzingatia sifa za
kifizikia, kibaiolojia, na kikemia kwa kufuata maelekezo kutoka kwa Maafisa ugani walio katika

maeneo ya uzalishaji.

2.2.1 Kutumia matandazo.

Weka matandazo shambani ili kutunza unyevu
katika udongo, Mfano wa matandazo
yanayotumika ni mabaki ya mazao, majani na
karatasi ya plastiki. Matandazo pia hudhibiti
ukuaji wa magugu na kupunguza usambaaji wa
magonjwa shambani. Matandazo ya majani
yana faida kwa sababu yanaongeza rutuba ya
udongo ikilinganishwa na matandazo va
karatasi ya plastiki.

2.2.2 Kilimo cha mzunguko
Zingatia upandaji wa mazao yenye mahitaji
tofauti mfano kupishanisha mazao vya
nafaka na dengu, hasa mazao ya mizizi
mirefu na mifupi. Faida za kilimo cha
mzunguko ni pamoja na kuboresha rutuba ya
udongo na kudhibiti visumbufu vya mazao
kama vile magugu, wadudu na magonjwa.
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2.2.3 Matumizi ya mbolea

Virutubisho muhimu vinavyohitajika kwa zao la dengu ni naitrojeni, fosforasi, potasium, Calcium, Boron,
sulphur na zinki. Kuna vyanzo mbalimbali vya kuboresha afya ya udongo kama vile samadi, mboji,
mbolea ya kijani, mbolea za viwandani. Zao la dengu kama yalivyo mazao mengine ya jamii ya mikunde
ina uwezo wa kujitengenezea nitrojen yenyewe, hivyo haihitaji kuongezewa naitrojeni kwa wingi.

2.2.4 Mbolea ya samadi
Tumia kiasi cha tani 2-4 kwa ekari za samadi iliyooza na kuhifadhiwa vizuri pasipo kuathiriwa na mvua
au jua - kama inapatikana, ichanganye kikamilifu kwenye shamba wakati wa kulima.

2.2.5 Mbolea za viwandani

Mbolea za viwandani ni pamoja na za kupandia, kukuzia na kuzalishia mfano UREA, CAN, DAP, TSP, NPK.
Mkulima atumie mbolea hizo kwa kuzingatia matokea ya kipimo cha afya ya udongo na ushauri wa
kitaalam pamoja na kuzingatia kama mbolea hizo zimeidhinishwa na Mamlaka husika nchini.

2.2.6 Matumizi ya mbolea za kibaiolojia.

Tumia mbolea hai zenye bakteria aina ya Rhizobium, azotobacter kuongeza uwezo wa mizizi kuvuna
Naitrojeni au fangasi aina ya mycorizae kuongeza uwezo wa mmea kufyoza unyevu na virutubisho
pamoja na kuwezesha upatikanaji wa Fosiforasi. Kwa kuwa dengu huzalisha nitrojeni ardhini kupitia
bakteria wa Rhizobium, hivyo inashauriwa kuweka mbolea za Naitrojeni kiwango kidogo na si lazima
isipokuwa kama udongo una upungufu mkubwa. Mbolea hai zenye wadudu wanaosababisha fosiforasi
kupatikana kwa mmea zinashauriwa kutumika ili kuimarisha mizizi na kuongeza uzalishaji. Vilevile,
Fuata ushauri wa wataalamu kulingana na matokeo ya vipimo vya afya ya udongo.

UTUNZAJI WA RASILIMALI ZA MAJI NA UMWAGILIAJI

Utunzaji wa rasilimali za maji ni muhimu katika kuhakikisha uendelevu katika uzalishaji wa
mazao, Fanya yafuatayo

i.Tumia rasilimali za maji kwa ufanisi kupitia mbinu fanisi na zinazofaa kwa umwagiliaji. Mfano
Umwagiligji kwa njia ya matone na matumizi ya mbegu zenye mahitaji madogo ya maji;

ii.Tumia maji ya umwagiliaji yenye ubora ili kuzuia uchafuzi wa mazao na mazingira;

iii.,Tunza vyanzo vya maji kwa kutokulima karibu na vyanzo vya maji (Ndani ya mita 60), kuepuka
ukataji wa miti na kuchoma moto kwenye vyanzo vya maji; na

iv.Pata kibali cha matumizi ya maji kutoka kwenye Mamlaka husika.

UCHAGUZI WA MBEGU NA UPANDA]JI

Uchaguzi wa mbegu ndiyo msingi wa uzalishaji wa dengu. Ni hatua ya muhimu katika kuhakikisha
mavuno mengi na ubora unaohitajika sokoni.

2.4.1 Mambo muhimu ya kuzingatia katika kuchagua mbegu
Zingatia yafuatayo katika kuchagua mbegu;

i.Tumia mbegu bora zilizosajiliwa na kuthibitishwa na Taasisi ya Udhibiti Ubora wa mbegu,
(TOSCI).- Mbegu bora zilizopo nchini ni pamoja na Mwanza 1. Mwanza 2, Mwangaza na Ukiriguru
1;

ii.Chagua mbegu kwa kuzingatia muda wa kukomaa kulingana na misimu ya uzalishaji katika
eneo lako ili kufikia mahitaji ya soko;

ii.Chagua mbegu kwa kuzingatia mahitaji ya soko; na

iv. Weka kumbukumbu za taarifa za matibabu ya mbegu (seed treatment).



Aina za Mbegu za Dengu J@d\/\/a“ na: l

zilizothibitishwa Tanzania

Aina ya Mbegu Maelezo Muhimu

Mwanza 1 Aina ya Desi; rangi ya mbegu kahawia, maua ya zambarau;
hukomaa siku 90-100; hustahimili ugonjwa wa myauko
(Fusarium wilt); hutoa mbegu 1-2 kwa kitumba; mavuno
wastani 2,400 kg/ha.

Aina ya Desi; rangi ya mbegu kahawia, maua ya zambarau;
Ukiriguru 1 hukomaa siku 90-100; hustahimili Fusarium wilt; hutoa mbegu
mbili kwa kitumba; mavuno 1,800 kg/ha.

Aina ya Kabuli; maua meupe, mbegu nyeupe/maziwa; hukomaa

Mwanza 2 siku 90-100; hustahimili Fusarium wilt; mavuno 1,536-2,500
kg/ha.
Aina ya Kabuli; maua meupe, mbegu nyeupe; hukomaa siku
Mwangaza 90-100; mbegu wastani wa gramu 33 kwa 100; mavuno 1,800
kg/ha.

2.4.2 Upandaji na Mbinu za Upandaji
i.Msimu wa kupanda ni mwezi machi hadi mei na mara nyingi hufanyika baada ya mavuno ya mpunga kwenye
sehemu nyingi nchini;

ii.lli kupata mavuno mazuri, unashauriwa kutumia kiasi cha kilogramu 20 hadi 30 za mbegu kwa ekari moja.
Ni muhimu kutumia mbegu bora zilizo thibitishwa na TOSCI;

iii.Mbegu za aina tofauti zisipandwe katika shamba moja. Uchanganyaji wa mbegu unashusha ubora na
haukubaliki katika soko;

iv.Panda dengu kwenye udongo wenye unyevunyevu, dengu ikipandwa kwenye udongo mkavu husababisha
uotaji kuwa mbaya (kuota kwa vipande vipande au kuota kwa muda tofauti);

v.Tumia nafasi ya 30 cm kati ya mistari na 10 cm kati ya mimea;
vi.Panda punje 1-2 kwa kila shimo kwa kina cha sentimita 5-8; na
vii.Weka mbolea ya kupandia kwenye mifereji umbali wa sentimita 5-7 kutoka kwenye mbegu kulingana na

matokeo ya kipimo cha afya ya udongo na ifunikwe vizuri kwa udongo. Mbolea za kupandia zinatakiwa kuwa
na kiwango kikubwa cha fosforasi.

MBINU ENDELEVU ZA UDHIBITI VISUMBUFU VYA DENGU

Dengu kama mazao mengine husumbuliwa na wadudu, magonjwa na magugu. Visumbufu hivi
vinaweza kupunguza mavuno kwa viwango tofauti. Visumbufu pia hupunguza ubora na usalama wa
mazao ya dengu.
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2.5.1 Udhibiti wa magugu

Magugu ni moja ya changamoto kubwa katika kilimo cha dengu. Magugu yasipodhibitiwa yanaweza
kupunguza mavuno kwa kiwango kikubwa. Hivyo, ni vizuri kufanya udhibiti wa magugu kabla na baada ya
kupanda. Kabla ya kupanda ni lazima kulima shamba vizuri, na baada ya kupanda palizi ifanyike kama
ifuatavyo;
i.Fanya palizi wiki 2—4 baada ya mimea kuota.
ii.Fanya palizi mbili au tatu kwa msimu kulingana na kiwango cha magugu na ukuaji wa mimea.
iii.Tumia jembe la mkono, mashine ndogo za mkono, au viuagugu vilivyoidhinishwa na mamlaka
husika.

Zingatia; Hatari za mabaki ya viuagugu inaweza kuwa tatizo kubwa kwenye usalama wa chakula na
mazingira. Panga mkakati sahihi wa matumizi ya viuagugu katika zao lililotangulia ili kuepuka tishio la
tatizo hilo. Mipango sahihi inaweza kuwa; kuchagua kiuagugu kisichodumu muda mrefu, kilimo cha
mzunguko wa mazao na kutumia vipalizi kama vile jembe.

2.5.2 Udhibiti wa Wadudu waharibifu wa zao la dengu

Wadudu waharibifu wanaweza kupunguza faida ya dengu kwa kupunguza mavuno na ubora. Hivyo,
unashauriwa kukagua shamba lako mara kwa mara ili kubaini kama kuna wadudu waharibifu na kuchukua
hatua stahiki za kukabiliana na wadudu hao kwa kuzingatia ushauri wa maafisa ugani. Ufafanuzi wa aina ya
wadudu waharibifu wa zao la dengu, athari na njia ya kudhibiti umeoneshwa katika jedwali

Jedwalina: 2

Njia za Kudhibiti

wadudu waharibifu wa zao la
dengu athari na njia za kudhibiti
zilizothibitishwa

Wadudu Waharibifu Athari kwa Dengu

Nzi wa mazao (Pod borer)

Vidukari (Aphids)

Funza wa majani (Leaf
miner)

Vidukari wa mizizi
(Root-knot nematodes)

2.5.3 Udhibiti wa magonjwa
2.5.4 Jedwali Na. 3 Magonjwa ya dengu na athari zake

Huchimba mashimo
kwenye maganda ya
dengu na kuharibu mbegu

Hunyonya utomvu wa
majani na kusababisha
kudumaa

Huchimba njia ndani ya
majani na kupunguza
uwezo wa mmea
kujitengenezea chakula

Husababisha uvimbe
kwenye mizizi na
kupunguza upatikanaji wa
virutubisho kutoka ardhini

Matumizi ya viuatilifu vya
asili kama neem, kuvuna
mapema, na kuondoa
mabaki shambani

Kupandikiza mazao
mchanganyiko, kutumia
wadudu mahasimu kama
ladybird beetles, au
viuatilifu vya kimiminika

Kuondoa majani
yaliyoathirika, kutumia
mitego vya feromoni, na
kupanda kwa msimu
sahihi

Kupanda mazao
yanayozuia nematodes
(mfano: vitunguu), na
kutumia mbolea hai yenye
vijidudu



2.5.3 Udhibiti wa magonjwa
2.5.4 Jedwali Na. 3 Magonjwa ya dengu na athari zake

Magonjwa ya Dengu Athari kwa Zao Njia za Udhibiti
Ascochyta Blight Ni ugonjwa wa fangasi, dalili «Panda aina zinazostahimili
(Ukungu wa majani) zake ni kuonekana kwa madoa  ugonjwa huu.

ya kahawia kwenye majani, sTumia mbegu safi na

. . - =Epuka  kupanda  katika
haraka katika hali ya baridi na mashamba yenye baridi na

unyevunyevu mwingi. unyevunyevu mwingi.
Mara nyingi ugonjwa hushambulia «Ondoa mabaki ya mimea
wakati wa maua na utengenezaji iliyoathirika ili  kupunguza
wa pod. vimelea
Fusarium wilt Mimea huanza kuwa ya manjano, =Tumia mbegu zilizowekwa dawa
(Fusarium oxysporum): kunyauka na kufa. Huenea zaidi na fangasi.
S ———— kwenye udongo wenye joto sFanya mzunguko wa mazao

(usipande dengu kila msimu).
=Panda katika udongo wenye
mifereji mizuri ya maji.
=Tumia aina zinazostahimili
Fusarium.

Malengelenge ya kahawia kwenye  kpanda mbegu zenye kustahimili,

majani, hupunguza uwezo wa kuondoa mabaki shambani,
mmea kujitengenezea chakula na kutumia viuatilifu vya kuvu kwa
nguvu ya mmea tahadhari

Mizizi huathirika, mmea hudumaa Udhibiti wa unyevu kupita kiasi,

na kufa mapema kupanda kwenye udongo unaopitisha
maji vizuri, kutumia mbolea hai yenye
vijidudu rafiki

Kuoza maganda (Pod rot) Maganda huathirika na kuoza, Kuvuna mapema, kupunguza
hupunguza ubora wa mbegu msongamano wa mimea,
kutumia dawa za kuvu kwa
tahadhari




2.5.5 Udhibiti husishi wa visumbufu

Udhibiti husishi wa visumbufu ni sehemu muhimu ya mbinu endelevu za uzalishaji wa dengu. Mbinu hii
inalenga kupunguza utegemezi wa viuatilifu vya kemikali kwa kutumia mikakati tofauti inayochanganya
maarifa ya kibiolojia, kilimo bora na matumizi ya kiuatilifu kwa uangalifu mkubwa. Lengo ni kupunguza
shinikizo la magonjwa, wadudu na magugu bila kuathiri afya ya binadamu, mazingira na ubora wa mazao.

2.5.6 Mbinu husishi ya udhibiti wa visumbufu

i.Ukaguzi wa shamba mara kwa mara;

ii.Kutumia mbegu bora zinazostahimili
magonjwa ili kupunguza uwezekano wa
maambukizi katika hatua za mwanzo za
ukuaji wa dengu;

iii.Kutekeleza kilimo cha mzunguko wa
mazao kwa kubadilisha dengu na mazao
yasiyoshambuliwa na visumbufu vile vile
. hivyo kupunguza kuenea kwa wadudu
na vimelea;

iv.Kukusanya na kuteketeza mabaki }/a
mimea iliyoathirika, ili kupunguza masalia
ya wadudu na vimelea vinavyoweza
kusababisha maambukizi msimu
unaofuata;

v.Kuhakikisha usafi wa shamba na ghala,
kupunguza vyanzo vya wadudu na magonjwa
wakati wa uzalishaji na uhifadhi;

vi.Kutumia mitego ya wadudu kama mitego ya
mwanga, feromoni (pheromone traps) na sticky
traps ili kufuatilia na kupunguza idadi ya wadudu

waharibifu;
vii.Kutumia matandazo ili kudhibiti magugu,
kuhifadhi unyevu na kupunguza masalia vya
visumbufu;

viii.Kutumia viuatilifu vya kemikali pindi uharibifu
wa mimea unapokuwa mkubwa na kwa kufuata
kanuni sahihi za matumizi ili kuepusha madhara
kwa mazingira na wanyama muhimu shambani;
na

ix.Kutumia mimea kinga kuzunguka shamba
kama vile mimea inayosaidia kufukuza wadudu
waharibifu.

2.5.7 Ufuatiliaji na ukaguzi wa visumbufu vya zao la dengu.
Fanya ukaguzi angalau mara 1-2 kwa wiki wakati wa msimu wa ukuaji.

iWakati wa maua na kutengeneza vimba (pods)

fanya ufuatiliaji mara 2—-3 kwa wiki kwa sababu

kipindi hiki wadudu kama pod borer huongezeka.
ii.Tembea kwa mfumo wa Zig-zag au transect ili
kufika sehemu mbalimbali.

iii.Katika shamba kubwa, gawanya katika
vipande (blocks) na kagua kila kipande.

iv.Kagua kwenye kona za shamba na katikati ya
shamba

v.Wakati wa kukagua shamba; -
Angalia, majani (madoa, kubadilika kwa
rangi, vitobo, wadudu kama vidukari)

Anﬁalia maua (wadudu kama thrips na dalili
a kuoza)

Angalia mashina (kuoza, michirizi(lesion).

Angalia pods(vimba) (vitobo, mayai va pod
borger, ku%za/ ukauk)ag yalyap

viTumia_ vifaa kama vile lenzi ya kukuza kuona
mavai, vithiripi, spores,

vii.Tumia mitego va gundi (yellow sticky traps
TR, htego o ya gundi (v y traps)

viii.Tumia pheromone traps kufuatilia wadudu kama
pod borer.

ix.Tumia daftari kuandika matokeo.

x.JTathmini ya uwepo na shinikizo la kiwango cha
hatari.

Je shinikizo la wadudu ni kubwa

Je uharibifu unazidi kuongezeka

Je mazingira vyanaruhusu wadudu/ugonjwa
kuongezeka

Xi. Hatua za kuchukua kulingana na matokeo
Kama kiwango cha shambulio liko juu (action
threshold) tumia kiuatilifu.
Kama kiwango cha shambulio ni dogo tumia
mitego, kuondoa mimea iliyoathirika, kupalilia,
udhibiti hai (biological control).

Xii.Fanya ufuatiliaji baada ya matibabu/kupulizia sumu
(siku ya 3-5 baada ya kupulizia sumu) kwa kuangalia

uwepo wa visumbufu.



2.5.8 Faida za mbinu husishi ya udhibiti wa visumbufu.
i.Kulinda ubora, usalama na kuongeza mavuno kwa kupunguza matumizi ya viuatilifu vya kemikali na
kupunguza uwezekano wa mabaki ya sumu kwenye mazao;

ii.Kupunguza gharama za udhibiti kwa sababu mbinu nyingi hazihitaji matumizi makubwa ya viuatilifu na
zinatumia rasilimali zilizopo shambani; na

iii.Kulinda afya za watu na mazingira kwa kupunguza athari za kemikali kwenye udongo, maji, viumbe hai na
watumiaji wa mazao.

2.5.9 Matumizi sahihi ya viuatilifu vya viwandani
2.5.9.1 Mambo muhimu va kuzingatia kabla ya matumizi/kunyunyizia viuatilifu.
i.Tambua aina ya wadudu na magonjwa: Hakikisha unajua tatizo halisi kabla ya kuchagua
kiuatilifu sahihi;

ii.Tumia viauatilifu vilivyosajiliwa na kuthibitishwa na mamlaka husika kwa kuzingatia ushauri wa
mtaalamu wa kilimo;

iii.Soma kibandiko cha kiuatilifu: Angalia kipimo, tahadhari, vifaa kinga, muda wa kuingia
shambani na muda wa kuvuna;

iv.Tabia na mwenendo wa kiuatilifu: Hii inategemea njia ya utendaji wa kiuatilifu (kama ni
kiuatilifu cha kimfumo (systemic) au mguso (contact), muda wa ufanisi wake shambani, na
kiwango cha sumu;

v.Muda wa kunyunyizia kiuatilifu: Muda wa kunyunyizia unategemea mazingira ya kiasili ya
mdudu, tabia yake ya maisha, na hatua ya ukuaji wake ambayo ni rahisi zaidi kudhibiti;

vi.Kagua hali ya hewa: Epuka kunyunyizia wakati kuna upepo mkali, mvua inakaribia, joto kali au
unyevunyevu uliokithiri;

viiAfya ya mnyunyiziaji wa kiuatilifu: Usinyunyizie kiuatilifu ukiwa mgonjwa, wamama
wajawazito, wamama wanaonyonyesha, umechoka sana au unapata shida ya kupumua;

viiilWeka mpangilio wa kazi: Anza kunyunyizia upande unaopeperushwa na upepo ukielekea
kinyume chake; na

ix.Jiandae kwa dharura: Kuwa na maji safi, sabuni, na namba za dharura iwapo ajali itatokea.

2.5.9 Vifaa kinga wakati kunyunyizia kiuatilifu

Picha Na.7: Vifaa vya kujikinga wakati wa kunyunyiza viuatilifu



Picha Na. 8: Namna mnyunyizigji wa viuatilifu anavyotakiwa kuvaa

2.5.10Uchanganyaji salama wa viuatilifu

Uchanganyaji salama wa viuatilifu ni hatua muhimu katika kulinda afya ya

mtumiaji, mazingira na kuhakikisha ufanisi wa viuatilifu. Mkulima anapaswa kuzingatia kanuni
zifuatazo wakati wa kupima na kuchanganya viuatilifu:

i.Kutumia vifaa vya kujikinga wakati wa kupima na kuchanganvya kiuatilifu;

i.Kupima kiuatilifu kwa usahihi bila kumwaga kwa kutumia vifaa sahihi;

ii.Kuchanganya kiuatilifu mahali penye mzunguko mzuri wa hewa;

iii.Kuepuka kula, kunywa au kuvuta sigara wakati wa kuchanganya kiuatilifu;

iv.Kuepuka kuchanganya viuatilifu visivyopaswa kuchanganywa kwa kuzingatia maelezo kwenye
kibandiko;

v.Kutojaza bomba /pampu/ kinyunyizi hadi juu ili kuepusha kiuatilifu kumwagika; na

vi.Kuosha mikono na vifaa mara baada ya kumaliza kunyunyiza kiuatilifu.

F .
g

Picha Na : Uchanganyaji salama wa viuatilifu



2.9.11Huduma ya kwanza kwa mwathirika wa kiuatilifu (Hatua za
kuchukua)

i.Kugusana na ngozi: Osha sehemu iliyoathirika kwa maji mengi mara moja na badilisha nguo
zilizoathiriwa na kiuatilifu

ii.Kuingia machoni: Osha macho kwa maji yanayotiririka kwa dakika 15-20 bila kusimama

iii.Kumeza: Usijaribu kumfanya mtu atapike au kujitapisha isipokuwa umeelekezwa na kituo cha
kudhibiti sumu au mtaalamu wa afya

iv.Kuvuta mvuke: Mhamishe mhanga mara moja kwenda sehemu yenye hewa safi. Iwapo anapata
shida ya kupumua, tafuta msaada wa kitabibu au mpeleke katika Kituo cha afya haraka

2.9.12Kulinda mazingira wakati wa unyunyiziaji

Wakati wa kunyunyizia viuatilifu hakikisha unaacha mita 1-2 kuzunguka shamba lako ili sumu isiingie
kwenye mifereji ya maji na shamba Ia jirani.

2.9.13 Aina ya kinyunyizi (sprayer) na nozeli (nozzles)

Uchaguzi wa kinyunyizi unatakiwa kuendana na aina ya zao linalonyunyiziwa (kubwa au dogo, urefu
wa mimea, ukubwa wa shamba). Uchaguzi wa aina ya nozeli pia unatakiwa kuendana na aina va
kiuatilifu unachonyunyizia ili kupata matone na usambazaji sahihi wa sumu.

Aina ya Nozeli na matumizi yake JedV\/a| | Na L|—

Na. Ainaya Picha Maelezo Maelezo
Nozzle
1 Hutumika kun\/unyizig viuatilifu
:'é)zllzol\év /cginae vya wadudu na magojwa.
Nozzle
2 Flat fan HhutLll(mika kun\/un\/izii kiuatilifu
nozzle: cha kuua magugu na kwa
kunyunyizia mabaki/eneo kwa
upana wa mita 1
3 Im]Pact or Hutumika kunyunyizia kiuatilifu
(rj]gzlzelgclor cha kuua magugu kwa eneo
' lenye upana wa takribani mita
1.5
n .
xﬁg'zalzle Hutumika kunyunyizia viuatilifu
' vya wadudu na viuatilifu vya
ukungu
5 Atomizers Hutumika kunyunyizia viuatilifu
nozzle.

vya wadudu vinavyotengenezwa
kwa mafuta. Atomizer huunda
matone ya ukubwa sahihi ili viwe
na ufanisi.

A



2.5.14Utupaji wa vifungashio vya viuatilifu

i.0sha vifungashio vinavyoosheka mara baada iii.Tupa vyombo vilivyochakatwa katika
ya matumizi 1 kuondoa mabaki ya kiatilifu. maeneo yaliyoidhinishwa kisheria

ii.Toboa matundu au vunja chupa ili isiweze
kutumika tena.

Picha Na 10: Namna ya kuhariubu vifungashio vilivyokwisha tumika

2.5.15Athari za matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu

i.Athari za mazingira
Matumizi yasiyo sahihi yanaweza kusababisha viuatilifu kusombwa kwenye
mito, mabwawa, au visima na kuchafua maji ya kunywa, samaki na mimea.

é ii.Athari za Kiuchumi
"7 0 =Usugu wa wadudu: Wadudu wanaweza kuwa sugu zaidi dhidi ya kiuatilifu na kufanya
kudhibitiwa kwao kuwa kugumu.

=Kupoteza mazao: Matumizi mabaya ya viuatilifu yanaweza kupunguza mavuno.

»Gharama za afya: Matumizi yasiyo sahihi yanaweza kusababisha magonjwa na kuhitaji
matibabu ya gharama kubwa.

»\/ikwazo vya masoko: Mabaki ya viuatilifu yasiyoruhusiwa kwenye mazao yanaweza
kusababisha mazao yasikubalike sokoni.

969202 iii.Athari za kwenye Udongo
% Matumizi mabaya yanaweza kuharibu viumbe hai kwenye udongo, kupunguza rutuba, na

kusababisha mabadiliko ya kemikali yanayoharibu afya ya udongo kwa muda mrefu.

A



SEHEMU YA TATU

USIMAMIZI WA DENGU WAKATI NA BAADA YA KUVUNA

Unapaswa kuzingatia mbinu bora za usimamizi wakati na baada ya kuvuna ili kulinda ubora na
usalama wa dengu. Usimamizi bora pia hupunguza upotevu wa zao unaokadiriwa kufikia asilimia 30
kila mwaka.

Viashiria vya ukomavu

i.Maganda kubadilika rangi kuwa njano, mmea kukauka, na mbegu kuwa ngumu.
ii. Dengu hukomaa ndani ya siku 90—-115 baada ya kupandwa kutegemea aina ya mbegu.
iii.Unyevu wa punje ni asilimia 17-18.

Uvunaji

i. Vuna wakati unyevu uko chini ya kiwango cha 14%.
ii. Ng'oa au kata mimea na kuiweka kwenye turubai safi.

Kukausha na Kupura

i. Epuka mavuno kugusana na udongo ili kulinda ubora wake.
ii. Pura kwa mashine au fimbo bila kuvunja au kuchubua punje.
iii. Kaushia kwenye turubai safi kwa siku 2—3 kulingana na jua.
iv. Kausha dengu kufikia unyevu wa asilimia 12

v. Linda eneo la kukaushia dhidi ya ndege na wanyama.

Kusafisha na Kuchambua

i. Ondoa uchafu, mawe, na punje zilizoharibika.

ii. Chambua kwa kutumia mashine au mikono ili kupata ubora mzuri.

Kupanga Madaraja

Panga madaraja kulingana na viwango vya ubora vya soko. Upangaji wa madaraja huhusisha rangi
ya zao, kiwango cha unyevu, kiwango cha uchafu, kiwango cha mbegu zilizooza, kiwango cha
mchanganyiko wa mbegu nyingine na umbo la mbegu. Kwa zao la ki dengu wango
kilichothibitishwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kinatakiwa kisizidi TZS 1667:2014(1st Ed)

EAS 754:2013.
Kufungasha na Kuhifadhi

® 06 0O O

i. Tumia vifungashio safi na visivyopitisha hewa: mifuko maalum, vihenge vilivyoboreshwa, au
vifungashio vya chakula vilivyothibitishwa.

ii. Hifadhi sehemu safi, kavu na yenye mzunguko wa hewa.

iii. Weka juu ya chaga kuepuka unyevu.

iv. Epuka kuhifadhi dengu zenye unyevu zaidi ya 12%.

v. lkiwa itahifadhiwa zaidi ya mwezi mmoja, tumia viuadudu vya ghala vilivyothibitishwa.

Usafirishaji
i. Tumia vyombo safi na salama vya usafiri.
ii. Epuka upakiaji kupita kiasi.
iii. Shusha kwa uangalifu ukitumia turubai safi. ﬁ



SEHEMU YA NNE

MFUMO WA UFUATILIAJI (TRACEABILITY) KATIKA UZALISHAJI WA DENGU

Mfumo wa ufuatiliaji (traceability) ni utaratibu unaowezesha kufuatilia mwenendo wa bidhaa
katika hatua zote za mnyororo wa thamani, kuanzia uzalishaji shambani hadi inapomfikia mlaji.
Kwa mazao kama dengu, mfumo huu una umuhimu mkubwa katika kuhakikisha ubora,
usalama wa chakula na uaminifu wa taarifa kuhusu bidhaa.

Umuhimu wake ni pamoja na:

i. Uwezo wa kufuatilia hatua zote za
uzalishaji na usambazaji
Mfumo huruhusu kubaini hatua za kufuata
kuanzia shambani hadi sokoni, na kutoka
sokoni kurudi shambani.

ii. Kuhakikisha ubora na usalama wa bidhaa
Kupitia ufuatiliaji wa kila hatua, matatizo ya
ubora na usalama yanaweza kutambuliwa
mapema na kushughulikiwa.

iii. Kujua taarifa zote muhimu kuhusu
uzalishaji .Kumbukumbu huhusisha
pembejeo zilizotumika, mbinu za uzalishaji,
matumizi ya viuatilifu na mbolea, pamoja na
utunzaji baada ya kuvuna. Mfano: Ufuatiliaji
wa matumizi ya mbolea.

Ufuatiliaji wa mbolea ni muhimu kwani
unahakikisha matumizi sahihi na usalama wa
mazao. Mkulima anashauriwa kununua
mbolea kutoka vyanzo vinavyoaminika. Kila
kifungashio cha mbolea kiwe na taarifa
muhimu kama: Chapa au nembo, Aina ya
mbolea, Kiwango cha virutubisho, Tarehe ya
uzalishaji na mwisho wa matumizi, Jina la
mzalishaji.

Kumbukumbu zinazotakiwa kutunzwa
baada ya matumizi ya mbolea ni: Jina la
mkulima au mtumiaji wa mbolea, Tarehe
ya matumizi, Aina ya mbolea, Kiasi
kilichotumika, Njia iliyotumika kutumia
mbolea.

Mkulima anatakiwa kutunza
kumbukumbu zifuatazo kuhusu mbegu:
Jina la msambazaji au kampuni iliyouza
mbegu, Tarehe va kupanda, Zao
lililokuwepo shambani kabla ya kupanda
dengu.

iv. Kuwezesha kuondoa bidhaa yenye kasoro
sokoni

Endapo dengu utabainika kuwa na tatizo,
mkulima atakuwa na mfumo wa kumwezesha
kufuatilia chanzo na kurekebisha, au bidhaa
husika kuondolewa sokoni kwa urahisi.

v. Kutoa taarifa sahihi kwa wateja

Wateja kupata uhakika wa kujua dengu
ulipolimwa, jinsi ulivyohudumiwa, na kama
umezalishwa kwa kuzingatia kanuni za
usalama na ubora wa chakula.

Js



Mfumo wa ufuatiliaji unahusisha:

ii. Uwekaji wa alama au vibandiko kwenye
mazao, vinavyowezesha kutambua mazao
katika hatua mbalimbali hadi kwa mlaji.

i. Utunzaji wa kumbukumbu za shughuli zote
za shambani, pamoja na matumizi va
pembejeo na hatua za uzalishaji.

Hata wakulima wadogo wanaweza kutekeleza mfumo huu kwa kutunza kumbukumbu kwa njia
rahisi, kama kuandika kwenye daftari au kuhifadhi vibandiko vya bidhaa.

4.4 Mfano wa fomu ya kumbukumbu kwa mkulima wa dengu:

v Jina la mkulima/kikundi/ushirika: ..o

AINA ya Za0 (DENGU): .ot

Eneo shamba lilipo: .....ccvviiiiiiinie e

Namba ya shamba (kama imesajiliwa): ........ccoovviviinenernnnnn

Ukubwa wa shamba: ..o

Tarehe ya kupanda: ...

» Tarehe ya Kuvuna: ..o

» Tarehe ya kufungasha: ...



4.4.1 Umuhimu wa uwekaji kumbukumbu
Utunzaji wa kumbukumbu ni nyenzo muhimu katika kuimarisha ufuatiliaji na utekelezaji wa kilimo
bora. Kumbukumbu husaidia:

i.Kufanya tathmini ya uzalishaji, gharama na faida/hasara.
ii.Kumwezesha mkulima kupanga na kuboresha uzalishaji wake.

iii.Kutoa ushahidi kwa wakaguzi au taasisi za uthibitishaji wa ubora wa hasara.

4.4.2 Mkulima wa dengu anatakiwa kuweka na kutunza kumbukumbu
zifuatazo:

i.Kuhusu shamba (Eneo lilipo, Ukubwa, Aina ya zao, Idadi ya wafanyakazi, Makisio ya mavuno)
ii.Matokeo ya uchambuzi wa udongo
ii.Maandalizi ya shamba (Tarehe, Njia iliyotumika, Gharama alizotumia, Eneo lililoandaliwa)

iv.Matumizi ya mbegu (Aina ya mbegu, Chanzo cha mbegu, Tiba iliyofanyika kabla ya kupanda,
Kifungashio, Risiti, at Ankaray

v.Mchakato wa kupanda (Tarehe ya kupanda, Aina ya zao, Njia ya kupanda)

vi.I\@atu_m_;zi ya mbolea (Aina, Chanzo, Tarehe ya kununua na kutumia, Kiasi kilichotumika, Njia ya
matumizi

vii.Matumizi va viuatilifu (Aina, Chanzo, Tarehe ya kutumia, Njia ya matumizi, Kiasi, Aina ya zao,
Vifaa vya kujikinga vilivyotumika, Risiti au Ankara

viii.Uvunaji (Tarehe, Aina ya zao, Njia ya uvunaji, Kiasi cha mavuno, Daraja na ubora wa mazao)

ix.Huduma ya kwanza kwa wafanyakazi (Jina la mgonjwa, Tarehe vya tukio, Tatizo lililotokea,
Kiuatilifu au huduma iliyotolewa)




SEHEMU YA TANO

USTAWI WA WAFANYAKAZI, AFYA NA USALAMA

Utekelezaji wa shughuli za uzalishaji wa dengu unahitaji kuzingatia viwango vya usalama, afya na
ustawi wa wafanyakazi ili kuongeza ufanisi na kupunguza hatari za ajali au magonjwa yatokanayo
na kazi. Sehemu hii inaeleza taratibu muhimu za kisheria, mahitaji ya mazingira ya kazi, usimamizi
wa huduma ya kwanza pamoja na masuala va jinsia na ajira kwa watoto.

Taratibu za kisheria kuhusu ustawi wa wafanyakazi, afya na usalama

Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi Na. 5 ya mwaka 2003 inaweka masharti ya kulinda
usalama na afya ya watu wote wanaofanya kazi, ikiwemo sekta ya kilimo kama uzalishaji wa
dengu. Sheria hii inasisitiza umuhimu wa:

=Kuwepo kwa mazingira salama ya Aidha, Sheria ya Ajira na Mahusiano
kazi yanayozuia ajali na madhara ya Kazini Na. 6 ya mwaka 2004 inaweka
kiafya masharti kuhusu:

=Matumizi sahihi ya mashine na vifaa

vya kazi . I\/Iikgtaba ya kazi N

= Malipo na posho stahiki
=Kuwepo kwa vifaa vya kujikinga na » Masaa vya kazi vasiyozidi
mafunzo ya usalama kazini yaliyoainishwa kisheria

» Mahusiano  mazuri  kazini,
hususani kwa wanawake na
makundi yaliyo hatarini

Sheria hizi zinawataka waajiri na wafanyakazi kuhakikisha usalama na ustawi unazingatiwa
muda wote.

Utoaji wa huduma ya kwanza shambani

Huduma vya kwanza ni muhimu katika maeneo ya uzalishaji wa dengu kutokana na
uwezekano wa ajali au madhara ya kemikali. lli kuhakikisha huduma bora:

»Sanduku la huduma ya kwanza =Kila matukio ya huduma ya kwanza
lihifadhiwe sehemu salama na yawekwe kwenye kumbukumbu
liwekwe vifaa kamili |k|o.nyesha'J|na'I_a mgonjwa, tarehe,

tatizo, na kiuatilifu au huduma
=\Wafanyakazi waliopata mafunzo iliyotolewa

maalumu ndiyo waruhusiwe kutoa
huduma na kutumia vifaa vya
huduma ya kwanza



Mazingira ya kazi

li kulinda afya na usalama wa wafanyakazi wanaolima au kushughulika na

dengu, yafuatayo yazingatiwe:

sHuduma ya kwanza iwe karibu na maeneo ya kazi

sTaratibu za kushughulikia ajali na moto
zioneshwe kwa maandishi na zibandikwe sehemu
zinazoonekana wazi shambani

«\Waendesha mitambo wapewe mafunzo vya
kutosha na wawe waangalifu kwa watu wote
walioko shambani

=\Waajiri wahakikishe wafanyakazi wanalindwa

dhidi ya vihatarishi kama mitambo, wanyama
hatari, wadudu, magonjwa na kemikali

Ajira za watoto

«\Wafanyakazi wapimwe afya angalau mara
moja kwa mwaka, ikijumuisha vipimo vya
mabaki ya viuatilifu mwilini

«\Wafanyakazi  wanaonyunyizia  viuatilifu
shambani/ghalani wapewe vifaa kinga kamili,
ambavyo vitakaguliwa kila wiki na kuoshwa
kwa maji safi na sabuni kila baada ya matumizi.

*Muda wa kazi uzingatie sheria (masaa 8 kwa
siku), isipokuwa pale ambapo kumefikiwa
makubaliano maalumu kisheria.

Sheria ya kazi inakataza ajira za watoto, hasa katika shughuli hatarishi. Hivyo: Watoto
hawapaswi kugjiriwa shambani. Lazima kulinda ustawi wa watoto na kuhakikisha

Masuala ya Jinsia

wanahudhuria shule ipasavyo.

Sheria ya kazi inasisitiza usawa wa kijinsia kutokana na haki ya msingi ya mwanadamu. Hivyo:

= Wanaume na wanawake wapewe fursa
sawa katika ajira

» Hakuna mfanyakazi anayepaswa

kunyanyaswa au kubaguliwa kwa misingi ya
jinsia

Hatua za usalama na afya

» Haki za wanawake wanaojifungua na
wanaonyonyesha zilindwe kikamilifu.

Katika kuhakikisha usalama na afya ya wafanyakazi wa dengu, yafuatayo yazingatiwe:

= Wafanyakazi walio na majeraha au
vidonda wazi wasipewe kazi zinazohusisha
kugusa mazao kama kuvuna, kufungasha au
kupanga madaraja.

= \/yoo bora vijengwe maeneo ya
shambani, visiwe karibu na vyanzo vya maji
ili kuzuia uchafuzi wa mazingira na mazao.
Maji safi na sabuni viwepo wakati wote

= \/yoo visiwe karibu na maeneo ya vyanzo vya
maji vinavyotumika kwa kunywa na umwagiliaji

» \Wafanyakazi wapewe mafunzo ya usafi binafsi
na wahimizwe kuyazingatia.

» Mafunzo ya afya na usalama yaendeshwe

mara kwa mara, hususani wakati teknolojia au
mbinu mpya za uzalishaji zinapoanzishwa
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